SỞ GIÁO DỤC ĐÀO TẠO HÀ NỘI
TRƯỜNG THPT HOÀNG MAI
Theo Kế hoạch của Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội về việc tổ chức hoạt động ngoại khóa tìm hiểu kiến thức pháp luật dành cho học sinh trung học phổ thông năm 2022; sáng ngày 4/11, đội tuyển trường THPT Hoàng Mai đã có mặt tại trường THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm – Cầu Giấy để tham gia cuộc thi.
Khu vực dự thi tại trường THPT Nguyễn Bình Khiêm
Theo thể lệ cuộc thi, mỗi trường cử 1 lãnh đạo tham gia vào ban tổ chức, 1 thầy (cô) giáo tham gia vào ban giám sát và 1 thầy (cô) giáo phụ trách đội thi gồm 10 em và các cổ động viên.
Nội dung thi tập trung vào các kiến thức pháp luật các em đã được học tập tại trường, có mở rộng, cập nhật một số kiến thức mới phù hợp với sự phát triển lứa tuổi học sinh THPT: Luật giáo dục, Phòng chống tham nhũng; Phòng chống tác hại thuốc lá; Phòng chống tác hại của rượu bia, Luật An ninh mạng; Luật trẻ em; các quyền dân sự cơ bản của công dân; Luật an toàn giao thông…
Đội tuyển trường THPT Hoàng Mai
Hình thức dự thi của các đội là tham gia trả lời các các câu hỏi (theo hình thức trắc nghiệm được chiếu lên màn hình lớn), bằng cách giơ bảng đáp án (A, B, C, D), thời gian trả lời mỗi câu hỏi là 10 giây, các đội sẽ trải qua 3 phần thi, số lượng câu hỏi mỗi phần từ 20 – 30 câu…
Màn hình hiển thị câu hỏi trắc nghiệm
Đây là một sân chơi lành mạnh, bổ ích cho học sinh nhằm cung cấp kiến thức pháp luật cơ bản, bồi dưỡng kỹ năng xử lý tình huống pháp lý, xây dựng, hình thành thói quen chủ động học tập, tìm hiểu pháp luật; nâng cao ý thức tuân thủ, chấp hành và bảo vệ pháp luật vì mục tiêu phát triển toàn diện con người; giảm thiểu vi phạm pháp luật và các hành vi lệch chuẩn xã hội ở độ tuổi vị thành niên.
Không khí hào hứng sôi nổi
Với nội dung thi sinh động, hấp dẫn, thiết thực, phù hợp với tâm sinh lý, lứa tuổi, môi trường giáo dục, học sinh các trường trung học phổ thông (THPT) công lập, tư thục cụm trường Thanh Xuân – Cầu Giấy đã rất tích cực, năng nổ tham gia cuộc thi.
Kết quả của cuộc thi:
Dưới đây là một số hình ảnh đã diễn ra trong cuộc thi:
Một số tiết mục văn nghệ trước cuộc thi
Thầy Hoàng Tiến Nam, Hiệu trưởng trường THPT Nguyễn Bỉnh Khiêm phát biểu khai mạc cuộc thi
Đại diện Ban tổ chức trao cờ lưu niệm cho các đội thi đấu
Mời thí sinh lên kiểm tra tình trạng niêm phong của đề thi
Các thí sinh hồi hộp trước khi bắt đầu thi
Giơ phương án trả lời
Số lượng thí sinh giảm dần khi vào các vòng thi cuối
Tổ giám sát làm việc hết sức khẩn trương để xác định các thí sinh bị loại tiếp theo
Những đội xuất sắc nhất là những đội còn thành viên trụ lại vị trí dự thi
Ca khúc “Waiting for you” do học sinh trường THPT Hoàng Mai trình diễn
Ban tổ chức trao giấy chứng nhận và phần thưởng cho các đội đạt giải khuyến khích
Ban tổ chức trao phần thưởng cho các đội đạt giải Ba
Ban tổ chức giao giấy chứng nhận và phần thưởng cho các đội đạt giải Nhì
Ban tổ chức chụp ảnh lưu niệm với đội đạt giải Nhất – Trường THPT Trần Hưng Đạo – Thanh Xuân.
Trung tâm Thông tin truyền thông